Search Result For : Nghỉ bù

Việc triển khai hỗ trợ theo Nghị quyết 68/NQ-CP phải thực hiện nhanh chóng, kịp thời, không được phát sinh thêm bất kỳ thủ tục hành chính nào. Các đơn vị phải chủ động trong việc xác nhận, tiếp nhận hồ sơ đề nghị, không để tình trạng nhận hồ sơ rồi trả lại đề nghị bổ sung.
Đối với người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, hạn cuối nộp hồ sơ chậm nhất đến hết ngày 31-1-2022.
Người lao động khi có đủ 20 năm đóng BHXH và đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có thể lựa chọn nghỉ hưu trước tuổi nhưng không được quá 5 tuổi theo quy định của pháp luật.
Đoàn Thị Thu Hà (quận Thủ Đức, TP HCM) hỏi: "Tôi bị sẩy thai, đi khám được bác sĩ kê đơn thuốc, không phải nhập viện. Khi đi làm trở lại, tôi được công ty yêu cầu có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH để được giải quyết chế độ trong thời gian nghỉ bệnh, như vậy đúng hay sai?".
Phạm Thị Diệp (TP Hà Nội) hỏi: "Tôi vừa sinh con và đã hưởng chế độ nghỉ thai sản 6 tháng. Do sức khỏe chưa hồi phục hoàn toàn nên tôi muốn xin nghỉ chế độ dưỡng sức sau sinh. Xin hỏi, tôi cần thực hiện thủ tục gì?".
Theo quy định, tuổi để hưởng chính sách về hưu trước tuổi đối với đối tượng tinh giản biên chế thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tại thời điểm tinh giản biên chế.
Công ty yêu cầu người lao động đi làm và chỉ hưởng mức lương 100% như ngày thường sau đó sẽ cho nghỉ bù vào ngày 29/4/2021. Ông Hải hỏi, công ty làm như vậy có đúng với quy định của Bộ luật Lao động hay không?
Theo quy định, mỗi năm, người lao động đóng góp vào Quỹ phòng, chống thiên tai một ngày lương. Vậy năm 2021, mức đóng Qũy này là bao nhiêu tiền?
Quy định về tổ chức, hoạt động dược lâm sàng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; tuổi nghỉ hưu... sẽ có hiệu lực từ tháng 1-2021.
Một lao động nữ sinh ngày 15/12/1970, công tác trong đơn vị sự nghiệp, có thời gian đóng BHXH là 23 năm trong điều kiện lao động bình thường và đã hoàn thiện hồ sơ xin nghỉ hưu trước tuổi.
Do máy móc sản xuất chạy liên tục trong thời gian nghỉ trưa, nên nhân viên phải nghỉ và ăn trưa luân phiên, vậy thời gian nghỉ ăn trưa luân phiên có được tính vào thời gian làm việc hưởng lương không?
Theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2021) thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào ngày lễ, tết, trong đó có ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (10/3 âm lịch).
Muốn đóng BHXH một lần những năm còn lại cho đủ tuổi, đủ năm công tác để được nghỉ hưu sớm hưởng 75% lương hưu.
Nếu làm thêm giờ vào ngày 1/1 Tết dương lịch thì ngoài tiền lương của tháng 1/2021, bà chỉ được nhận tiền làm thêm giờ = Tiền lương giờ x 200% x số giờ làm thêm trong ngày mùng 1 Tết?
Bộ LĐ-TB&XH đề xuất điều chỉnh mức lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hằng tháng từ ngày 1/1/2022 tăng thêm 15 % so với mức của tháng 12/2021. Dự thảo đang được lấy ý kiến của nhiều bộ, ban, ngành.

Subscribe

Create job alerts. Free and Easy

Create now
Feedback