Biên bản góp ý có cần chữ ký của tất cả người lao động?

Lượt xem: 5,191

Biên bản góp ý có cần chữ ký của tất cả người lao động? - 1

Về vấn đề này, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 3 Điều 119, Khoản 2 Điều 120 và Khoản 3 Điều 121 của Bộ luật Lao động năm 2012 thì: Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.

Trước khi ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.
Trong hồ sơ đăng ký nội quy lao động có biên bản góp ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Đề nghị ông Tuấn căn cứ các quy định nêu trên để thực hiện.

Về vấn đề này, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 3 Điều 119, Khoản 2 Điều 120 và Khoản 3 Điều 121 của Bộ luật Lao động năm 2012 thì: Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.

Trước khi ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.


Trong hồ sơ đăng ký nội quy lao động có biên bản góp ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Đề nghị ông Tuấn căn cứ các quy định nêu trên để thực hiện.

 

  Theo Báo Dân Trí

Bài viết cùng chuyên mục

Ông Nguyễn Văn Tùng ở huyện Lộc Ninh tỉnh Bình Phước hỏi: Theo quy định hiện nay thì những trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp nào người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian chưa nhận trợ cấp thất nghiệp?
Chế độ hưu trí là vấn đề được nhiều người lao động tham gia BHXH quan tâm, trong đó có vấn đề về điều kiện nghỉ hưu ngay không cần đợi tuổi.
Tùy vào loại hợp đồng lao động mà người lao động đã giao kết mà điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để được hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ khác nhau.
Từ năm 2021, nếu có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) khi điều trị nội trú trái tuyến tỉnh thì mức hưởng BHYT sẽ được tăng từ 60% lên 100% và khi tự đi khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh thì được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí điều trị trong phạm vi cả nước.
Theo Điều 48 Bộ Luật Lao động 2019 sẽ có hiệu lực từ ngày 1-1-2021 quy định, việc doanh nghiệp phá sản là một trong những căn cứ chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp, do đó, người lao động sẽ được hưởng các quyền lợi theo quy định.
Sau đây là những thông tin quan trọng cần biết về chế độ nâng bậc lương đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động được xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.

Quan tâm

Thông báo việc làm - Hoàn toàn miễn phí và dễ dàng

TẠO NGAY
Feedback