Không đóng BHXH thời gian nghỉ dịch, có được hưởng chế độ thai sản?

Lượt xem: 5,141

Tháng 5/2020 trường hoạt động lại và có đóng bảo hiểm cho người lao động. Tháng 6/2020, người lao động sinh con. Bà Thanh hỏi, người lao động này có được hưởng chế độ thai sản không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là: Phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp bà hỏi, người lao động đóng BHXH từ tháng 11/2019 có thời điểm sinh là tháng 6/2020, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con (từ tháng 6/2019 đến hết tháng 5/2020) người lao động mới đóng BHXH được 4 tháng (từ tháng 11/2019 đến hết tháng 1/2020 và tháng 5/2020), do thời gian tháng 2, 3, 4/2020 người lao động tạm hoãn hợp đồng lao động và không đóng BHXH.

Do đó, đối chiếu với quy định nêu trên người lao động này không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp người lao động bị tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do tác động của dịch Covid-19, được hỗ trợ theo quy định tại Khoản 1 Mục II Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 9/4/2020 của Chính phủ về các biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19:

“Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động phải thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 1 tháng trở lên do các doanh nghiệp gặp khó khăn bởi đại dịch Covid-19, không có doanh thu hoặc không có nguồn tài chính để trả lương thì được hỗ trợ với mức 1.800.000 đồng/người/tháng.

Thời gian hỗ trợ theo thời gian thực tế tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không lương, theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch tính từ ngày 1/4/2020 và không quá 3 tháng”.

Do vậy, để được hỗ trợ theo Nghị quyết 42/NQ-CP nêu trên, bà liên hệ với cơ quan lao động tại địa phương để được biết thông tin chi tiết.

Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu để hưởng chế độ thai sản: Tính toán kỹ

 

  Theo Báo Dân Trí

Bài viết cùng chuyên mục

Người lao động tham gia BHXH bắt buộc, người tham gia BHXH tự nguyện mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây.
Bà Phạm Nhung Thảo (TPHCM) có 2 thẻ BHYT, 1 thẻ mua theo hộ gia đình, 1 thẻ do doanh nghiệp đóng. Hiện bà đã nghỉ làm. Bà hỏi, nếu thẻ BHYT của doanh nghiệp bị cắt thì bà có sử dụng lại thẻ BHYT hộ gia đình được không?
Khi người lao động có nhiều hành vi vi phạm kỷ luật lao động thì chỉ áp dụng hình thức kỷ luật cao nhất ứng với hành vi vi phạm nặng nhất.
Căn cứ quy định tại Nghị định 53/2015/NĐ-CP ngày 29/5/2015 và Nghị định 104/2020/NĐ-CP ngày 4-9-2020 thì cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền xem xét quyết định nghỉ hưu ở tuổi cao hơn khi đáp ứng đủ 3 điều kiện sau đây:
Một trong những trách nhiệm của người sử dụng lao động là giúp đỡ, hỗ trợ xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo hoặc một phần chi phí gửi trẻ, mẫu giáo cho người lao động
Vài năm gần đây, mức lương cơ sở liên tục tăng vào ngày 1-7. Kéo theo đó, lương, phụ cấp cán bộ, công chức, viên chức cũng được điều chỉnh tăng theo.

Quan tâm

Thông báo việc làm - Hoàn toàn miễn phí và dễ dàng

TẠO NGAY
Feedback