Kết quả tìm kiếm : Nghỉ bù

Theo quy định của Bộ luật lao động 2019; để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình khi nghỉ hằng năm. Năm 2021, người lao động (NLĐ) cần biết 6 quy định sau.
Tuổi nghỉ hưu người tham gia BHXH tự nguyện
Bà Nguyễn Thị Huyền làm kế toán cho một dự án xây dựng của công ty Hàn Quốc. Công ty bà ký hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng với người lao động.
Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình khi nghỉ hằng năm (nghỉ phép năm) năm 2021, người lao động cần biết những điều sau.
Lê Văn Thắng (TP Hà Nội) hỏi: "Tôi đang tham gia BHXH tự nguyện được 7 năm. Mới đây, nhà nước điều chỉnh tăng tuổi nghỉ hưu, nam tăng dần lên 62 tuổi, nữ tăng dần lên 60 tuổi. Vậy xin hỏi người tham gia BHXH tự nguyện có bị điều chỉnh tăng không?".
Sau đây là 4 thông tin liên quan đến việc Nghỉ Tết Âm lịch năm Tân Sửu 2021 mà cán bộ, công chức, viên chức, người lao động cần lưu ý.
Dưới đây là những chính sách mới về bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế tác động lớn đến người lao động từ năm 2021.
Theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 (được sửa đổi bởi Điểm b Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động 2019) về chế độ hưu trí, người lao động sẽ bị trừ tỉ lệ hưởng lương hưu nếu về hưu sớm do bị suy giảm khả năng lao động, cụ thể nếu nghỉ hưu vào năm 2021
Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.
Theo quy định tại Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, có 10 khoảng thời gian được tính là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ phép năm.
Sau đây là những chính sách mới nổi bật về lao động tiền lương, BHXH, BHYT bắt đầu có hiệu lực từ 1-1-2021.
Thay đổi về thời gian làm việc tính hưởng phép năm sẽ phần nào ảnh hưởng đến số ngày nghỉ phép cũng như thời gian tính thâm niên để hưởng phép năm của người lao động. Vì vậy, người lao động cần lưu ý để đảm bảo quyền lợi chính đáng của mình
Kể từ ngày 1-1-2021, Bộ luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực với nhiều chính sách nổi bật về lao động tiền lương.
Theo quy định mới, người lao động nghỉ lễ, Tết được hưởng lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm nghỉ lễ, Tết. Ngoài ra, tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm cũng theo hợp đồng lao động
Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Quan tâm

Thông báo việc làm - Hoàn toàn miễn phí và dễ dàng

TẠO NGAY
Feedback